Chị Hải (Bắc Giang) có câu hỏi: Tôi mua một mảnh đất rộng 200m2, trên đất có 1 ngôi nhà 2 tầng. Hai bên đã ký hợp đồng chuyển nhượng và đã tiến hành công chứng. Nhưng tôi không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? Cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?

Luật sư Fanci trả lời:

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, Thông tư 34/2013/TT-BTC ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ, thì cá nhân, tổ chức khi mua bán, chuyển nhượng đất đai sẽ phải chịu các loại thuế phí là thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ và một số loại phí khác, cụ thể:

1. Thuế thu nhập cá nhân

Về thuế thu nhập cá nhân, căn cứ Công văn 17526 ngày 1/12/2014 của Bộ Tài chính về triển khai thực hiện một số nội dung tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế. Cụ thể, trong trường hợp chuyển nhượng bất động sản của cá nhân, thuế thu nhập cá nhân được quy định như sau: 

Từ 1/1/2015 áp dụng một mức thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng từng lần đối với chuyển nhượng bất động sản thay cho thực hiện 2 phương pháp tính thuế trước đây. Công thức tính thuế thu nhập cá nhân được xác định: Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng x 2%. Nhưng lưu ý, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất sẽ được miễn thuế.

Ảnh minh họa

2. Lệ phí trước bạ

Căn cứ Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ thì khái niệm Lệ phí trước bạ là lệ phí áp dụng với những người nhận tài sản thông qua việc mua bán, chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế phải kê khai và nộp cho cơ quan thuế trước khi đưa tài sản vào sử dụng. Căn cứ tính lệ phí là trị giá tài sản chuyển dịch tính theo giá thị trường lúc đóng thuế trước bạ. Chuyển nhượng nhà đất là một trong những đối tượng phải nộp thuế trước bạ. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 7 Nghị định 45/2011/ND-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ nêu rõ, mức lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5%. Thông tư 34/2013/TT-BTC ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính quy định, số tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định: Số tiền lệ phí trước bạ = Giá đất x Diện tích đất x 0,5%.

Ngoài ra, bà phải đóng các loại lệ phí khác như: Lệ phí công chứng, được xác định theo giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch được quy định chi tiết tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư liên tịch 62/2013/TTLT-BTC-BTP ngày 13/5/2013; lệ phí thẩm định 0,15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng, tối đa 5.000.000 đồng); lệ phí địa chính 15.000 đồng.

3. Các loại phí khác

Theo điểm i khoản 1 Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận được quy định như sau:

- Phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là khoản thu đối với các đối tượng đăng ký, nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có nhu cầu hoặc cần phải thẩm định theo quy định, nhằm bù đắp chi phí thẩm định hồ sơ, các điều kiện cần và đủ để cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất như: Điều kiện về hiện trạng sử dụng đất, điều kiện về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, điều kiện về sinh hoạt, sản xuất, kinh doanh.

- Phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ áp dụng đối với trường hợp cơ quan Nhà nước có thẩm quyền tiến hành thẩm định để giao đất, cho thuê đất và đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

- Mức thu do HĐND từng tỉnh thành quy định.

CÔNG TY LUẬT TNHH FANCI

Hotline: 0989.742.666 Website: Fanci.com.vn

Địa chỉ: Nhà CC2, KĐT Mễ Trì Hạ, P. Mễ Trì, Q. Nam Từ Liêm, Hà Nội.


Luật sư Giáp Văn Điệp